Magnet Community
ตุลาคม 21, 2014, 10:07:16 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: Magnet Days 2013 ขยายเวลาโปรโมชั่นสินค้า ราคาพิเศษ ให้สำหรับลูกค้า ทุกท่าน วันนี้ - 29 ธค. 2556 ที่โชว์รูมฯ Magnet ทั้ง 2 สาขา และตัวแทนฯ Magnet ทั่วประเทศที่ร่วมรายการ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังมองหาเครื่องเสียงMagnetฟังเพลงมีระดับซัd 1 ชุด  (อ่าน 3727 ครั้ง)
tuppraya
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 08:54:18 AM »

กำลังมองหาเครื่องเสียงMagnetฟังเพลงมีระดับซัd 1 ชุด แต่ติดเงื่อนไขของสมาชิกในครอบครับว่าจะใช้ดูหนังโฮมเธียเตอร์ด้วย(กลัวเสียงเพลงจะด้อยลง)

เลยเลือกซื้อแอมป์ ปรีแอมป์ไม่ถูก แนะนชุดลำโพงด้วยก็ได้ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
tuppraya
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 08:55:34 AM »

อยู่แถวจังหวัดระยองหรือพัทยา ไม่ทราบว่าซื้อได้ที่ตัวแทนจำหน่ายใดครับ (MAGNET) อุดหนุนคนไทยครับ
tum
Magnet
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 09:15:48 AM »

Grinสวัสดีครับคุณtuppraya ตอนนี้ไม่ทราบว่าคุณพี่มีอะไรบ้างตอนนี้ครับ เครื่องเล่น ลำโพง AVR ยังครับ ถ้ามีแล้วก็ต้องดูว่าลำโพงขนาดเท่าไรด้วยครับ ถึงจะตอบให้รายละเอียดดีครับรวมถึงขนาดห้องด้วย ถ้าพี่อยู่ที่พัทยาไปที่นำชัยโฮมหรือที่ระยอง ที่ร้านเซ็นทรัลซาวด์ แล้วบอกว่าทางแม็กเนท แนะนำมาที่นี้จะได้คำแนะนำที่นั้นด้วยครับถ้าสงสัยข้อมูล มากกว่านี้ก็โทรมาที่บริษัทแม็กเนทได้เลยครับ Cheesy
tuppraya
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 09:36:58 AM »

มีแค่เครื่องเล่น DVD Soken T80 ตัวเดียวครับ
รบกวนด้วยครับ
tum
Magnet
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 03:12:54 PM »

melodyห้องคุณพี่ขนาดเท่าไรครับ และตั้งงบประมาณเท่าไรครับ ผมแนะนำว่าจะให้ได้คุณภาพเสียงที่ดีเลยควรจะแยกชุดดูหนังฟังเพลง เพราะ AVR เหมาะสำหรับดูหนังมากกว่า และชุดฟังเพลงผมอยากแนะนำPreamplifier + Power Amplifier ของแม็กเนทแยกชิ้นดีกว่าครับ ชอบเสียงใส่ๆหวานๆฉ่ำๆแนะนำชนิดของปรีเป็นแบบหลอดครับ และลำโพงพี่ตั้งตั้งงบไว้เท่าไรครับจะได้มีตัวให้เลีอก ของJAMO ให้เลือกหลายรุ่น melody
tuppraya
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 04:07:10 PM »

ผมสอบถามเพื่อความเข้าใจก่อนครับ
ชุดฟังเพลงผมมอง
 amp SM-01
 pre  SP-01
 ลำโพงยังไม่รู้ว่าอะไรดี
ผมสงสัยว่าถ้าอยากดูหนังด้วย พี่แนะนำว่าให้แยกชุดดีกว่า ผมต้องเพิ่มอะไรจะชุดข้างต้นบ้างครับ
ที่แน่ๆลำโพงคู่หลัง และcenter แล้วอะไรอีกครับ ผมม่ค่อยเป็นเท่าไหร่

ห้อง 5x5 m. ส่วนงบประมาณบอกไม่ถูกเอาแบบเพิ่งเริ่มต้นครับ
nut
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 08:59:45 PM »

ชุดของผมที่ใช้ทั้งดูหนังและฟังเพลงด้วย ออกจะแปลกๆ อยู่สักหน่อย คือจาก DVD เอาสัญญาณจากช่อง COAXIAL AUDIO OUT ต่อผ่าน DAC (ของผมใช้ TEAC UD H01) แล้วต่อจาก DAC เข้าปรีแอมป์ โดยไปเซ็ทอัพที่ DVD ให้ Downmix สัญญาณ Dolby Digital 5.1 กับสัญญาณ DTS ให้เป็น Linear PCM out ส่วนเซ็ทอัพค่าการติดตั่งลำโพงที่ DVD (Speaker installation) ให้ตั้งค่าเป็น 5.1 (คือให้ DVD ปล่อยสัญญาณออกมาให้ครบทั้ง 5 ช่อง แล้วให้ Downmix สัญญาณทั้ง 5 ช่องลงเหลือ 2 ช่อง แล้วส่งออกผ่านช่อง COAXIAL AUDIO OUT  ด้วยวิธีนี้เราจะได้ยินเสียง Surround ทั้ง 5 ช่องด้วยลำโพงเพียงสองตัว) ส่วน SUB ก็ต่อตรงจากช่อง SUB out ของ DVD มาเข้าช่อง LFE ที่ตัว SUB เหมือนปกติ แล้วใช้ DVD เป็นตัวตัดสัญญาณความถี่ต่ำเอา (เลือกที่ DVD ว่าเป็นลำโพงเล็กหรือลำโพงใหญ่) ชุดของผมปรีใช้ PR9R เพาว์เวอร์ ใช้ SM01 ลำโพงของ XAV Sydney TL, XAV Super Tweeter Annie, SUB XAV MJ 1280 (12 นิ้ว), CD NAD C525BEE, DVD pioneer DV-696AV-s ดูหนังมันส์มาก โดยเฉพาะ Concert ( CELINE TAKING CHANCES WORLD TOUR) เสียงออกมารอบๆ ตัว มีการโยนเสียงไปมาเหมือนมีลำโพง 5 ตู้ (แต่เบากว่าหน่อย) ฟังเพลงจาก CD เสียงก็ไม่แพ้กันเลย (เพราะเป็นชุดฟังเพลงอยู่แล้ว) ถึงจะเปลี่ยนเพาว์เวอร์เป็น MA200A (ทำเอง) ก็ยังดูหนังสนุก แต่เร็วกับแน่นสู้ SM01 ไม่ได้ (แต่ก็สูสีละครับ) ด้วยวิธีนี้เราสามารถมีชุดดูหนังฟังเพลงชุดเดียวได้โดยไม่ขี้เหล่เลยละครับผม

http://www.magnet-research.com/forum/index.php?topic=1729.0 ครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2013, 01:57:32 AM โดย nut » บันทึกการเข้า
tuppraya
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 07:59:56 AM »

ขอบคุณ คุณnutครับ ก็เข้าท่าดีครับ ต้องกลับไปดูเครื่องเล่นSOKENก่อนว่าปรับแต่งได้ตามที่บอกหรือป่าวครับ รุ่นที่ใช้เป็น A75 ครับไม่ใช่ T80
ยังรอฟังคำแนะนำคุณtum และท่านอื่นอยู่ครับ เพื่อทางเลือกที่ดัที่สุดครับ

ขอบคุณมากครับ
tuppraya
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 09:15:06 PM »

http://piyanas.com/forum/index.php?topic=7961.0

เพิ่งเข้าใจ มือใหม่ครับ TEAC UD H-01
nut
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 11:29:59 PM »

ผลพลอยได้อีกอย่างของการมี DAC คือ ว่างๆ ก็เอา Notebook มาต่อฟัง File เพลงที่เป็น Hi-Rez ได้ด้วยนะครับผม (เพลินไปอีกแบบ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2013, 11:31:35 PM โดย nut » บันทึกการเข้า
tum
Magnet
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 10:33:25 AM »

คุณ tuppraya  ถ้าใช้ DVD Soken T80 ไม่มี HDMI ออกมานะครับ พี่ต้องหาเครื่องเล่น AVR ที่มี audio in put 5.1หรือ7.1 ใช้ด้วยครับถ้าใช้แบบนี้ก็ใช้ลำโพงชุดประหยัดก็เอาชุดของ JAMO S606 HCS 3 ได้เลย แล้วแนะนำเอาแยกชุดฟังเพลงอีกชุดต้อจาก DVD Soken T80 เข้าปรี SP-01 เข้า Power amplifier รุ่นSM-01 เข้าลำโพง JAMO C803 จะได้ฟังเพลงที่ดีหรือจะเปลี่ยนปรีหลอด PV-11Aเสียงก็จะไฟเราะใสฃึ้น ถ้าสนใจตัวDAC ลองฟังของ Rateme ดูครับจะได้เสียงที่ละเอียดครับ
tuppraya
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 10:00:48 PM »

ขอบคุณมากครับ
รบกวนแนะนำ AVR ให้ซักตัวครับ
ส่วนลำโพงชุดฟังเพลงใช้ Jamo C605 และใช้เป็นคู่หน้าชุดHome ด้วย จะได้ไหม จะพังหรือเสียหายไหมครับ
tum
Magnet
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 10:29:43 AM »

ลองดูของ Marantz ดูครับดูรุ่น SR 5007 ดูครับรุ่นนี้ประหยัดครับถ้าวันใหนพี่มีPower amplifier แล้วเราสามารถที่จะอัพคุณภาพเสียงได้อีกครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์